Contact Us

Address

  • White Facebook Icon
  • White Instagram Icon
  • White YouTube Icon

© Copyright 2017 by Buraruk School. 

Tel: 02-394-1109, 02-753-8723

Fax:  02-394-1109

Line: @burarukschool

Email: info@buraruk.ac.th

โรงเรียนบุรารักษ์ 53/2 ซ.กันตบุตร ถ.สุขุมวิท

แขวงบางเมืองใหม่ เขตเมือง จ.สมุทรปราการ 10270

BTS: รถไฟฟ้าสถานีโรงเรียนนายเรือ E 18

วันภาษาไทยแห่งชาติ

August 9, 2018

งานวันภาษาไทยปีนี้เรียกได้ว่าคึกครื้นและคึกคักเป็นพิเศษ เนื่องจากเรามีกิจกรรมถึง 2 เวทีด้วยกัน ทั้งฝั่งประถมและมัธยม

 

ในฝั่งประถมนั้นเรียนสามารถเรียนรู้ภาษาไทยด้วยตัวเองผ่านเกมส์และกิจกรรมต่างๆ ตามฐานทั้งหมด 7 ฐาน ซึ่งประกอบไปด้วย 1. การสังเกตและจำแนก 2. การนำไปใช้ 3. การทำนาย 4. การจัดกลุ่ม 5. การคิดวิเคราะห์เหตุผล 6. บิงโก 7. นิทานอ่านสนุก เรียกว่าได้ทั้งความรู้และความสนุกไปพร้อมๆกัน นอกจากนี้นักเรียนยังได้ทำความรู้จักกับขนมไทยหลากหลายเมนูที่มีมาให้เลือกซื้อในงานอีกด้วย

 

สำหรับฝั่งมัธยมก็มีขนมไทยและอาหารไทยมาจำหน่ายเช่นกัน เมนูไฮไลท์ คือ หมูสร่ง*  หรือที่เราคุณเคยกันดีในชื่อ หมูโสร่ง ที่นับว่าเป็นเมนูชาววังที่เริ่มเป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวางจากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมสอยดาวให้เด็กๆได้ลุ้นรางวัลกันอย่างสนุกสนาน อีกทั้งมีการประกวดขับร้องเพลงไทยลูกทุ่ง และการประกวดตัวละครในวรรณคดี ที่เรียกเสียงเชียร์ได้อย่างล้นหลาม

 

เกร็ดความรู้

*ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.๒๕๕๔ เมนูนี้ต้องเขียนว่า หมูสร่ง จึงจะถูกต้อง  

"สร่ง ๒ (สะหฺร่ง) น. ชื่ออาหารว่างชนิดหนึ่ง ทำด้วยหมูสับคลุกกับรากผักชี พริกไทย น้ำปลา ปั้นเป็นก้อนกลม ๆ พันด้วยเส้นหมี่สั้วลวก ทอดให้เหลืองนวล รับประกับน้ำจิ้ม" ส่วนคำว่า “โสร่ง” (สะโหฺร่ง) น. นั้นหมายถึง ผ้านุ่งเป็นถุงมีลวดลายต่าง ๆ อย่างชาวชวามลายูนุ่ง เป็นต้น

 

 

 

ผลการประกวด  งานภาษาไทยแห่งชาติ

 

ระดับประถมศึกษา

 

 

1. การประกวดคัดลายมือ

                ป.1    เด็กหญิงธีวรา                      เอี่ยมเดช                           ป.1/2

                ป.2    เด็กหญิงณชวัล                    ภูมิประหมัน                        ป.2/1

                ป.3    เด็กหญิงอรวรรษา                สมยศ                                ป.3/2

                ป.4    เด็กหญิงพรสิรินทร์               ละอออ่วม                           ป.4/1

                ป.5    เด็กหญิงณัฐวรา                   ทองสุขดี                            ป.5/1

                ป.6    เด็กหญิงฉัตรไหมทอง           มาประเสริฐ                        ป.6/1

 

2. การประกวดวาดภาพวันภาษาไทย

                ป.1    เด็กชายภูธน                        บัวทอง                               ป.1/3

                ป.2    เด็กหญิงประกายแก้ว            ห้วยห้อง                             ป.2/1

                ป.3    เด็กหญิงฌาริญา                   จันทำ                                 ป.3/1

                ป.4    เด็กชายฐิติวัฒน์                   แจ่มเมือง                            ป.4/3

                ป.5    เด็กหญิงณัฐธิชา                   วงศ์นามเถาว์                      ป.5/1

                ป.6    เด็กหญิงเบญญา                   เครื่องแหวน                        ป.6/2

 

3. การประกวดกลอนวันภาษาไทย

                    1. เด็กหญิงกัญญ์วรา                  เปรมสำราญ                        ป.6/1

                    2. เด็กหญิงมิลณี                        แขกซอง                              ป.6/1

 

ระดับมัธยมศึกษา

 

1.การประกวดร้องเพลงขับร้องเพลงไทยลูกทุ่ง

              รางวัลชนะเลิศ                          ด.ญ. ณัฐยา         ดาคำภา                         ม.1/1

              รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1         ด.ช. ภูมินทร์       ปิ่นเพชรสวรรค์                ม.3/3

              รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2         ด.ญ. ชีเนด          ฟามเมอร์                       ม.3/2

 

2.การประกวดตัวละครในวรรณคดี  

              รางวัลชนะเลิศ                          ด.ญ. ณัฐยา         ดาคำภา                         ม.1/1

              รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1         ด.ญ. นฤมล        คำควร                            ม.2/2

              รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2         ด.ญ. ณัฐธิดา      กาฬภักดี                         ม.3/1

 

3.การประกวดวาดภาพระบายสี หัวข้อ วรรณคดีที่ข้าพเจ้าชื่นชอบ

   ระดับม.1

   รางวัลชนะเลิศ                           ด.ญ. พัชรพร วุฒิพุธนันท์                            ม.1/1

   รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1         ด.ญ. พิชญาภา คุ้มวงศ์                               ม.1/2

   รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2         ด.ช. ณัฐภัทร เมียวนวม                               ม.1/2

   รางวัลชมเชย                            ด.ญ. พิชญา สุขเกษม                                  ม.1/2

             รางวัลชมเชย                            ด.ญ. เรณุกา ลุนสแกวงค์                             ม.1/3

 

  ระดับม.2

   รางวัลชนะเลิศ                          ด.ญ. สิริภา อิ่มโอษฐ์                                   ม.2/1

   รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1         ด.ช. ปุริม ประสาททอง                                ม.2/1

   รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2         ด.ช. ณรากร ค้ำคำทา                                 ม.2/1

   รางวัลชมเชย                            ด.ช. ณภัทร มูลทรา                                     ม.2/1

   รางวัลชมเชย                            ด.ช. นาธัส รุ่งแย้มเจริญ                              ม.2/3

 

  ระดับม.3

  รางวัลชนะเลิศ                           ด.ญ. นันท์นลิน สีหานาม                              ม.3/1

  รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1          ด.ช. ณัฐวัทร โห้สาลี                                   ม.3/2

  รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2          ***ไม่มีผู้ได้รับรางวัล***

  รางวัลชมเชย                             ด.ญ. กนกรัตน์ ศรีวงศ์ชัย                            ม.3/1

  รางวัลชมเชย                             ด.ญ. อายริสา ทารีจิต                                 ม.3/2

 

4.การประกวดคัดลายมือ แบบกระทรวงศึกษาธิการ

  ระดับม.1

  รางวัลชนะเลิศ                           ด.ญ. ธัญรัศม์ มุสิกมาค                               ม.1/3

  รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1         ด.ญ. ชนนิภา สะมิน                                     ม.1/3

  รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2         ด.ญ. กมลชนก สอนสิทธิ์                              ม.1/2

 

 ระดับม.2

 รางวัลชนะเลิศ                            ด.ญ. อารีญา สมออร                                   ม.2/1

 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1           ด.ญ. ชลธิดา รุ่งเรือง                                   ม.2/1

 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2           ด.ญ. จิรัชญา ฮั่นปุดโจ้                                ม.2/1

 

 ระดับม.3

 รางวัลชนะเลิศ                            ด.ญ. นันท์นลิน สีหานาม                              ม.3/1

 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1           ด.ญ. กาญจนธัช โสมาบุตร                          ม.3/1

 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2           ด.ญ. ชัชฏาภรณ์ ปัชฌาบุตร                        ม.3/1

 

 


 

 


 

Share on Facebook
Share on Twitter
Please reload

Featured Posts

ผลการแข่งขันงานศิลปหัตถกรรมนักเรียนครั้งที่ 69

September 18, 2019

1/1
Please reload

Recent Posts
Please reload